APPSC Group 2 సిలబస్ తెలుగు లో | APPSC Group 2 New Syllabus in Telugu | APPSC Group 2 Vacancies

ఆంధ్రప్రదేశ్ నిరుద్యోగ అభ్యర్థులకు శుభవార్త

ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రంలో త్వరలో గ్రూప్ 2 నోటిఫికేషన్ విడుదల అయ్యే అవకాశం ఉంది. ఇటీవల ఈ పోస్టులకు ఆర్ధిక శాఖ అనుమతి కూడా ఇవ్వడం జరిగింది.. 

దాదాపు 750 పోస్టులు తో నోటిఫికేషన్ విడుదల అయ్యే అవకాశం ఉంది .

ఖాళీల వివరాలు వీడియో – Click here

 ✅ పేద నిరుద్యోగులకు అతి తక్కువ ధరలో గ్రామ సచివాలయం , పోలీసు ఉద్యోగాలు , గ్రూప్-2 మరియు నర్సింగ్ ఉద్యోగాలకు సంబంధించిన ఆన్లైన్ కోచింగ్ కోసం మన యాప్ ని డౌన్లోడ్ చేసుకోండి . కేవలము 499/- రూపాయలకే ఆన్లైన్ కోచింగ్ 

📌 Download Our APP 

✅ మీ వాట్సాప్ కి వివిధ ప్రభుత్వ మరియు ప్రైవేటు ఉద్యోగాలు సమాచారం రావాలి అంటే వెంటనే మా వాట్సాప్ ఛానల్ లో జాయిన్ అవ్వండి..

📌 Join Our What’s App Channel 

ఇప్పటికే ఆంధ్రప్రదేశ్ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్ గ్రూప్ – 2 ఉద్యోగాలకు సంబంధించిన మారిన సిలబస్ వివరాలను అధికారికి వెబ్సైట్లో పెట్టడం జరిగింది .

ఎంపిక ప్రక్రియలో భాగంగా స్క్రీనింగ్ టెస్ట్ తో పాటుగా మెయిన్స్ పరీక్ష కూడా నిర్వహించడం జరుగుతుంది .

స్క్రీనింగ్ టెస్ట్ 150 మార్కులకు నిర్వహిస్తారు .

మెయిన్స్ పరీక్షలో పేపర్-1 , మరియు పేపర్-2  ఉంటాయి . పేపర్ – 1 150 మార్కులకు , పేపర్ – 2 150 మార్కులకు నిర్వహిస్తారు , అంటే మెయిన్స్ పరీక్ష మొత్తం 300 మార్కులకు నిర్వహించడం జరుగుతుంది .

ఈసారి గ్రూప్-2 సిలబస్ లో కొన్ని మార్పులు చేయడం జరిగింది. ఆ మార్పులు ఇలా ఉన్నాయి .

=> ప్రిలిమ్స్ లో మొత్తం 5 సబ్జెక్టు (5*30M=150M) లకు సంబంధించిన పాఠ్యాంశాలు ఉన్నాయి.

1) భారతదేశ చరిత్ర 

2) జాగ్రఫీ 

3) భారతీయ సమాజం  

4) కరెంట్ అఫైర్స్ 

5) మెంటల్ ఎబిలిటీ       

=> గతంలో చరిత్ర విభాగంలో ఆధునిక భారతదేశ చరిత్ర మాత్రమే ఉండేది. ఇప్పుడు దానికి అదనంగా ప్రాచీన, మధ్యయుగ భారతదేశ చరిత్ర కూడా జత చేశారు. జాగ్రఫీ లో గతంలో భారతదేశ జాగ్రఫీ మాత్రమే ఉండేది. ఇప్పుడు దీనికి అదనంగా వరల్డ్ జాగ్రఫీ లోని అంశాలను కూడా జత చేశారు. ఇక పోతే భారతీయ సమాజం అనేది పూర్తిగా సిలబస్ లో చేర్చబడిన నూతన పాఠ్యాంశం.                        

మెయిన్స్ లో మొదటి పేపర్ ఆంధ్రప్రదేశ్ సామాజిక మరియు సాంస్కృతిక చరిత్ర, భారత రాజ్యాంగం. రెండవ పేపర్ భారత మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్ ఆర్థిక వ్యవస్థ, సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ (దీనిలో గల 5 చాప్టర్ లలో 4 చాప్టర్ లు పర్యావరణానికి సంబంధించినవిగా ఉన్నాయి) . 

🔥 స్క్రీనింగ్ టెస్ట్ మరియు మెయిన్స్ పరీక్ష సిలబస్ లో ఉండే టాపిక్స్ చూడండి..

స్క్రీనింగ్ టెస్ట్ సిలబస్ 👇👇

ఇండియన్ హిస్టరీ ( 30 మార్కులు )

ప్రాచీన చరిత్ర: సింధు లోయ నాగరికత మరియు వేద యుగం యొక్క ముఖ్య లక్షణాలు – బౌద్ధ మతం మరియు జైన మతం యొక్క అత్యవసర పరిస్థితి – 

మౌర్య సామ్రాజ్యం మరియు గుప్త సామ్రాజ్యం: వారి పరిపాలన, సామాజిక-ఆర్థిక మరియు మతపరమైన పరిస్థితులు, కళ మరియు ఆర్కిటెక్చర్, సాహిత్యం – హర్ష వర్ధన మరియు అతని విజయాలు.

మధ్యయుగ చరిత్ర: చోళ పరిపాలనా వ్యవస్థ – ఢిల్లీ సుల్తాన్ లు మరియు మొఘల్ సామ్రాజ్యం: వారి పరిపాలన, సామాజిక-ఆర్థిక మరియు మత పరమైన పరిస్థితులు, కళ మరియు ఆర్కిటెక్చర్, భాష మరియు సాహిత్యం – భక్తి మరియు సూఫీ ఉద్యమాలు – శివాజీ మరియు మరాఠా సామ్రాజ్యం యొక్క పెరుగుదల – యూరోపియన్ల ఆగమనం.

ఆధునిక చరిత్ర: 1857 తిరుగుబాటు మరియు దాని ప్రభావం – బ్రిటిష్ వారి పెరుగుదల మరియు ఏకీకరణ భారతదేశంలో అధికారం – పరిపాలన, సామాజిక మరియు సాంస్కృతిక రంగాలలో మార్పులు – సామాజిక మరియు 19వ మరియు 20వ శతాబ్దాలలో మత సంస్కరణ ఉద్యమాలు 

ఇండియన్ నేషనల్ ఉద్యమం: ఇది వివిధ దశలు మరియు ముఖ్యమైన సహాయకులు మరియు రచనలు దేశంలోని వివిధ ప్రాంతాల నుండి – స్వాతంత్ర్యం తర్వాత ఏకీకరణ మరియు దేశంలో పునర్వ్యవస్థీకరణ. 

భౌగోళిక శాస్త్రం (30 మార్కులు)

సాధారణ మరియు భౌతిక భౌగోళిక శాస్త్రం: మన సౌర వ్యవస్థలో భూమి – లోపలి భాగం భూమి – ప్రధాన భూరూపాలు మరియు వాటి లక్షణాలు – వాతావరణం: నిర్మాణం మరియు కూర్పు వాతావరణం యొక్క – సముద్రపు నీరు : అలలు, ప్రవాహాలు – భారతదేశం మరియు ఆంధ్ర ప్రదేశ్: ప్రధాన భౌతిక లక్షణాలు, వాతావరణం, నీటి పారుదల వ్యవస్థ, నేలలు మరియు వృక్ష సంపద – సహజ విపత్తులు మరియు విపత్తులు మరియు వాటి నిర్వహణ. 

భారతదేశం మరియు AP ఆర్థిక భౌగోళిక శాస్త్రం: 

సహజ వనరులు మరియు వాటి పంపిణీ – వ్యవసాయం మరియు వ్యవసాయ ఆధారిత కార్య కలాపాలు – ప్రధాన పరిశ్రమలు మరియు ప్రధాన పంపిణీ పారిశ్రామిక ప్రాంతాలు. రవాణా, కమ్యూనికేషన్, పర్యాటకం మరియు వాణిజ్యం. భారతదేశం మరియు AP యొక్క మానవ భౌగోళిక శాస్త్రం: మానవ అభివృద్ధి – జనాభా – పట్టణీకరణ మరియు వలస – జాతి, గిరిజన, మత మరియు భాషా సమూహాలు. 

ఇండియన్ సొసైటీ ( 30 మార్కులు ) :

భారతీయ సమాజ నిర్మాణం: కుటుంబం, వివాహం, బంధుత్వం, కులం, తెగ, జాతి,మతం మరియు మహిళలు సామాజిక సమస్యలు: కులతత్వం, మతతత్వం మరియు ప్రాంతీయీకరణ, నేరానికి వ్యతిరేకంగా మహిళలు, బాలల దుర్వినియోగం మరియు బాల కార్మికులు, యువత అశాంతి మరియు ఆందోళన సంక్షేమ యంత్రాంగం: పబ్లిక్ పాలసీలు మరియు సంక్షేమ కార్యక్రమాలు, రాజ్యాంగ బద్ధం.మరియు షెడ్యూల్ కులాలు, షెడ్యూల్ తెగలు, మైనారిటీలు, బీసీలకు చట్టబద్ధమైన నిబంధనలు, మహిళలు, వికలాంగులు మరియు పిల్లలు.

కరెంట్ అఫైర్స్ ( 30 మార్కులు ) 

ప్రధాన కరెంట్ ఈవెంట్‌లు మరియు సంబంధిత సమస్యలు

– అంతర్జాతీయ,

– జాతీయ మరియు

– ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రం

మెంటల్ ఎబిలిటీ ( 30 మార్కులు )

లాజికల్ రీజనింగ్ (డడక్టివ్, ఇండక్టివ్, అబ్డక్టివ్): స్టేట్‌మెంట్ మరియు.ఊహలు, ప్రకటన మరియు వాదన, ప్రకటన మరియు ముగింపు, ప్రకటన మరియు యాక్షన్ కోర్సులు. మెంటల్ ఎబిలిటీ: నంబర్ సిరీస్, లెటర్ సిరీస్, ఆడ్ మ్యాన్ అవుట్, కోడింగ్ -డీకోడింగ్, సంబంధాలు, ఆకారాలు మరియు వాటి ఉప విభాగాలకు సంబంధించిన సమస్యలు.

ప్రాథమిక సంఖ్యాశాస్త్రం: నంబర్ సిస్టమ్, ఆర్డర్ ఆఫ్ మాగ్నిట్యూడ్, సగటులు, నిష్పత్తి మరియు నిష్పత్తి, శాతం, సాధారణ మరియు సమ్మేళనం వడ్డీ, సమయం మరియు పని మరియు సమయం మరియు దూరం. డేటా విశ్లేషణ (టేబుల్స్, బార్ రేఖాచిత్రం, లైన్ గ్రాఫ్, పై-చార్ట్).

🔥 మెయిన్స్ పరీక్ష సిలబస్ : 

పేపర్ 1 ( 150 మార్కులు )

సెక్షన్ – A

ఆంధ్ర ప్రదేశ్ యొక్క సామాజిక మరియు సాంస్కృతిక చరిత్ర. (75 మార్కులు )

1. పూర్వ-చారిత్రక సంస్కృతులు – శాతవాహనులు, ఇక్ష్వాకులు: సామాజిక-ఆర్థిక మరియు మత పరమైన పరిస్థితులు, సాహిత్యం, కళ మరియు వాస్తుశిల్పం – విష్ణుకుండిన్స్, ది వేంగి తూర్పు చాళుక్యులు, ఆంధ్ర చోళులు: సమాజం, మతం, తెలుగు భాష, కళ మరియు ఆర్కిటెక్చర్.

2. 11వ మరియు మధ్య ఆంధ్రదేశాన్ని పాలించిన వివిధ ప్రధాన మరియు చిన్న రాజవంశాలు 16వ శతాబ్దాలు A.D. – సామాజిక – మతపరమైన మరియు ఆర్థిక పరిస్థితులు, వృద్ధి , ఆంధ్రదేశంలో తెలుగు భాష మరియు సాహిత్యం, కళ మరియు ఆర్కిటెక్చర్ మధ్య 11 నుండి 16వ శతాబ్దాలు A.D.

3. యూరోపియన్ల ఆగమనం – వాణిజ్య కేంద్రాలు – కంపెనీ ఆధ్వర్యంలో ఆంధ్ర – 1857 తిరుగుబాటు మరియు ఆంధ్రపై దాని ప్రభావం – బ్రిటిష్ పాలన స్థాపన – సామాజిక – సాంస్కృతిక మేల్కొలుపు, జస్టిస్ పార్టీ/ఆత్మగౌరవ ఉద్యమం – గ్రోత్ ఆఫ్ నేషనలిస్ట్ 1885 నుండి 1947 మధ్య ఆంధ్రాలో జరిగిన ఉద్యమం – సోషలిస్టులు – కమ్యూనిస్టుల పాత్ర – జమీందారీ వ్యతిరేక మరియు కిసాన్ ఉద్యమాలు – జాతీయవాద కవిత్వం పెరుగుదల, విప్లవ సాహిత్యం, నాటక సమస్తాలు మరియు మహిళా భాగస్వామ్యం.

4. ఆంధ్ర ఉద్యమం పుట్టుక మరియు పెరుగుదల – ఆంధ్ర మహాసభల పాత్ర – ప్రముఖ నాయకులు – ఆంధ్ర రాష్ట్ర ఏర్పాటుకు దారితీసిన సంఘటనలు 1953 – ఆంధ్ర ఉద్యమంలో పత్రికా, వార్తా పత్రికల పాత్ర – గ్రంథాలయ పాత్ర ఉద్యమం మరియు జానపద మరియు గిరిజన సంస్కృతి.

5. ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్ర ఏర్పాటుకు దారితీసిన సంఘటనలు – విశాలాంధ్ర మహాసభ – రాష్ట్రాల పునర్వ్యవస్థీకరణ కమిషన్ మరియు దాని సిఫార్సులు – పెద్దమనుషుల ఒప్పందం – 1956 నుండి ముఖ్యమైన సామాజిక మరియు సాంస్కృతిక సంఘటనలు 2014.

సెక్షన్ – B

6. భారత రాజ్యాంగ స్వభావం – రాజ్యాంగ అభివృద్ధి – ముఖ్య లక్షణాలు భారత రాజ్యాంగం – ప్రవేశిక – ప్రాథమిక హక్కులు, నిర్దేశక సూత్రాలు రాష్ట్ర విధానం మరియు వాటి సంబంధం – ప్రాథమిక విధులు – సవరణ. రాజ్యాంగం- రాజ్యాంగం యొక్క ప్రాథమిక నిర్మాణం.

7. భారత ప్రభుత్వ నిర్మాణం మరియు విధులు – లెజిస్లేటివ్, ఎగ్జిక్యూటివ్ మరియు న్యాయవ్యవస్థ – శాసనసభల రకాలు: ఏకసభ, ద్విసభ – కార్య నిర్వాహక – పార్లమెంటరీ – న్యాయవ్యవస్థ – న్యాయ సమీక్ష – న్యాయ క్రియాశీలత.

పేపర్ -II (150M)

విభాగం – ఎ

భారతదేశం మరియు AP ఆర్థిక వ్యవస్థ (75 మార్కులు )

1. భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ నిర్మాణం, ఆర్థిక ప్రణాళిక మరియు విధానం:

భారతదేశ జాతీయ ఆదాయం: జాతీయ ఆదాయం యొక్క భావన మరియు కొలత – భారతదేశంలో ఆదాయం యొక్క వృత్తిపరమైన నమూనా మరియు రంగాల పంపిణీ – ఆర్థిక గ్రోత్ అండ్ ఎకనామిక్ డెవలప్‌మెంట్ – ఇండియాలో ప్లానింగ్ వ్యూహం – కొత్త ఆర్థిక సంస్కరణలు 1991 – ఆర్థిక వనరుల వికేంద్రీకరణ – నీతి ఆయోగ్.

2. డబ్బు, బ్యాంకింగ్, పబ్లిక్ ఫైనాన్స్ మరియు విదేశీ వాణిజ్యం :

మనీ సప్లై యొక్క విధులు మరియు చర్యలు – భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (RBI): విధులు, ద్రవ్య విధానం మరియు క్రెడిట్ నియంత్రణ – భారతీయ బ్యాంకింగ్: నిర్మాణం, అభివృద్ధి మరియు సంస్కరణలు – ద్రవ్యోల్బణం: కారణాలు మరియు నివారణలు – భారతదేశం యొక్క ఆర్థిక విధానం : ఆర్థిక అసమతుల్యత, లోటు ఆర్థిక మరియు ఆర్థిక బాధ్యత – భారతీయ పన్ను నిర్మాణం – వస్తువులు మరియు సేవల పన్ను (GST) – ఇటీవలి భారత బడ్జెట్ – భారతదేశం చెల్లింపుల బ్యాలెన్స్ (BOP) – FDI.

3. భారతీయ ఆర్థిక వ్యవస్థలో వ్యవసాయ రంగం, పారిశ్రామిక రంగం మరియు సేవలు:

భారతీయ వ్యవసాయం: పంట విధానం, వ్యవసాయ ఉత్పత్తి మరియు ఉత్పాదకత – భారతదేశం లో అగ్రికల్చరల్ ఫైనాన్స్ అండ్ మార్కెటింగ్: ఇష్యూస్ అండ్ ఇనిషియేటివ్స్ – అగ్రికల్చరల్ భారతదేశంలో ధర మరియు విధానం: MSP, సేకరణ, జారీ ధర మరియు పంపిణీ –

భారతదేశంలో పారిశ్రామిక అభివృద్ధి: నమూనాలు మరియు సమస్యలు – కొత్త పారిశ్రామిక విధానం,

1991 – పెట్టుబడుల ఉపసంహరణ – ఈజ్ ఆఫ్ డూయింగ్ బిజినెస్ – ఇండస్ట్రియల్ సిక్‌నెస్: కారణాలు, పర్యవసానాలు మరియు నివారణ చర్యలు – సేవల రంగం: వృద్ధి మరియు భారతదేశంలో సేవల రంగం సహకారం – IT మరియు ITES పరిశ్రమల పాత్ర అభివృద్ధి.

4. ఆంధ్రప్రదేశ్ ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు పబ్లిక్ ఫైనాన్స్ నిర్మాణం: 

AP ఆర్థిక వ్యవస్థ నిర్మాణం మరియు వృద్ధి: స్థూల రాష్ట్ర దేశీయ ఉత్పత్తి (GSDP) మరియు సెక్టోరల్ కంట్రిబ్యూషన్, AP తలసరి ఆదాయం (PCI) – AP రాష్ట్ర ఆదాయం: పన్ను మరియు పన్నేతర ఆదాయం – AP రాష్ట్ర వ్యయం, అప్పులు మరియు వడ్డీ చెల్లింపులు – కేంద్ర సహాయం – విదేశీ సహాయం ప్రాజెక్టులు – ఇటీవలి AP బడ్జెట్.

5. ఆంధ్రాలో వ్యవసాయం మరియు అనుబంధ రంగం, పారిశ్రామిక రంగం మరియు సేవల రంగం ప్రదేశ్: వ్యవసాయం మరియు అనుబంధ రంగాల ఉత్పత్తి ధోరణులు – పంటల విధానం – గ్రామీణ క్రెడిట్ కో ఆపరేటివ్స్ – అగ్రికల్చరల్ మార్కెటింగ్ – వ్యూహాలు, పథకాలు మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్‌ లోని వ్యవసాయ రంగం మరియు అనుబంధ రంగాలకు సంబంధించిన కార్యక్రమాలు హార్టికల్చర్, పశు సంవర్ధక, మత్స్య మరియు అడవులతో సహా – వృద్ధి మరియు పరిశ్రమల నిర్మాణం – ఇటీవలి AP పారిశ్రామిక అభివృద్ధి విధానం – సింగిల్ విండో మెకానిజం – ఇండస్ట్రియల్ ఇన్సెంటివ్స్ – MSME లు – ఇండస్ట్రియల్ కారిడార్లు – సేవల రంగం యొక్క నిర్మాణం మరియు వృద్ధి – ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ, ఎలక్ట్రానిక్స్ మరియు ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లో కమ్యూనికేషన్స్ – ఇటీవలి AP IT విధానం.

సెక్షన్ B

సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ ( 75 మార్కులు ) 

1. సాంకేతిక మిషన్లు, విధానాలు మరియు అప్లికేషన్లు: జాతీయ S&T విధానం: ఇటీవలి సైన్స్, టెక్నాలజీ మరియు ఇన్నోవేషన్ పాలసీ, మరియు నేషనల్ స్ట్రాటజీస్ అండ్ మిషన్స్, ఎమర్జింగ్ టెక్నాలజీ ఫ్రాంటియర్స్ – స్పేస్ సాంకేతికత: లాంచ్ వెహికల్స్ ఆఫ్ ఇండియా, రీసెంట్ ఇండియన్ శాటిలైట్ లాంచ్‌లు మరియు దాని అప్లికేషన్లు, ఇండియన్ స్పేస్ సైన్స్ మిషన్స్ – డిఫెన్స్ టెక్నాలజీ: డిఫెన్స్ పరిశోధన మరియు అభివృద్ధి సంస్థ (DRDO): నిర్మాణం, దృష్టి మరియు మిషన్, DRDO అభివృద్ధి చేసిన సాంకేతికతలు, ఇంటిగ్రేటెడ్ గైడెడ్ మిస్సైల్ అభివృద్ధి కార్యక్రమం (IGMDP) – సమాచారం మరియు కమ్యూనికేషన్ టేక్నాలజీ (ICT): నేషనల్ పాలసీ ఆన్ ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ – డిజిటల్ ఇండియా మిషన్ : ఇనిషియేటివ్స్ అండ్ ఇంపాక్ట్ – ఇ-గవర్నెన్స్ ప్రోగ్రామ్‌ లు మరియు సర్వీసెస్ – సైబర్ సెక్యూరిటీ ఆందోళనలు – నేషనల్ సైబర్ సెక్యూరిటీ పాలసీ – న్యూక్లియర్ టెక్నాలజీ: భారతీయ అణు రియాక్టర్లు మరియు న్యూక్లియర్ పవర్ ప్లాంట్లు – అప్లికేషన్స్ రేడియో ఐసోటోప్స్ -భారత అణు కార్యక్రమం.

2. శక్తి నిర్వహణ:

విధానం మరియు అంచనాలు: భారతదేశంలో వ్యవస్థాపించిన శక్తి సామర్థ్యాలు మరియు డిమాండ్ – జాతీయ ఇంధన విధానం – జీవ ఇంధనాల పై జాతీయ విధానం – భారత్ స్టేజ్ నిబంధనలు – నాన్- పునరుత్పాదక మరియు పునరుత్పాదక శక్తి: భారతదేశంలో మూలాలు మరియు వ్యవస్థాపించిన సామర్థ్యాలు – భారతదేశంలో కొత్త కార్యక్రమాలు మరియు ఇటీవలి కార్యక్రమాలు, పథకాలు మరియు విజయాలు పునరుత్పాదక ఇంధన రంగం.

3. పర్యావరణ వ్యవస్థ మరియు జీవవైవిధ్యం: ఎకాలజీ అండ్ ఎకోసిస్టమ్: 

ఎకాలజీ బేసిక్ కాన్సెప్ట్స్, ఎకోసిస్టమ్: కాంపోనెంట్స్ మరియు రకాలు – జీవవైవిధ్యం: అర్థం, భాగాలు, జీవవైవిధ్య హాట్‌స్పాట్‌లు, నష్టం జీవ వైవిధ్యం మరియు జీవవైవిధ్య పరిరక్షణ: పద్ధతులు, ఇటీవలి ప్రణాళికలు, లక్ష్యాలు, కన్వెన్షన్ మరియు ప్రోటోకాల్స్ – వన్యప్రాణుల సంరక్షణ: CITES మరియు అంతరించిపోతున్నాయి భారతదేశానికి సంబంధించిన జాతులు – బయోస్పియర్ రిజర్వ్స్ – భారతీయ వన్యప్రాణులు ఇటీవలి కాలంలో పరిరక్షణ ప్రయత్నాలు, ప్రాజెక్ట్‌ లు, చర్యలు మరియు కార్యక్రమాలు.

4. వ్యర్థాల నిర్వహణ మరియు కాలుష్య నియంత్రణ:

ఘన వ్యర్థాలు: ఘన వ్యర్థాలు మరియు వాటి వర్గీకరణ – పారవేసే పద్ధతులు మరియు భారతదేశం లో ఘన వ్యర్థాల నిర్వహణ – పర్యావరణ కాలుష్యం: రకాలు పర్యావరణ కాలుష్యం – మూలాలు మరియు ప్రభావాలు – కాలుష్య నియంత్రణ, నియంత్రణ మరియు ప్రత్యామ్నాయాలు: పర్యావరణాన్ని తగ్గించడానికి ఇటీవలి ప్రాజెక్ట్‌లు, చర్యలు మరియు కార్యక్రమాలు భారతదేశంలో కాలుష్యం – పర్యావరణంపై ట్రాన్స్‌జెనిక్స్ ప్రభావం మరియు వాటి నియంత్రణ – వ్యవసాయంలో పర్యావరణ అనుకూల సాంకేతికతలు – బయోరిమిడియేషన్ : రకాలు మరియు పరిధి భారతదేశం.

5. పర్యావరణం మరియు ఆరోగ్యం:

పర్యావరణ సవాళ్లు: గ్లోబల్ వార్మింగ్, క్లైమేట్ చేంజ్, యాసిడ్ రెయిన్, ఓజోన్ పొర క్షీణత, మహా సముద్రం ఆమ్లీకరణ – పర్యావరణ కార్యక్రమాలు: ఇటీవల వాతావరణ మార్పులను ఎదుర్కోవడానికి అంతర్జాతీయ కార్యక్రమాలు, ప్రోటోకాల్‌ లు, సమావేశాలు భారతదేశం యొక్క భాగస్వామ్యం మరియు పాత్రకు ప్రత్యేక సూచన – సుస్థిర అభివృద్ధి: అర్థం, స్వభావం, పరిధి, భాగాలు మరియు స్థిరమైన అభివృద్ధి లక్ష్యాలు – ఆరోగ్య సమస్యలు: వ్యాధి భారం మరియు అంటువ్యాధి మరియు మహమ్మారి లో ఇటీవలి పోకడలు భారతదేశంలో సవాళ్లు – సంసిద్ధత మరియు ప్రతిస్పందన: హెల్త్‌ కేర్ డెలివరీ మరియు భారతదేశంలో ఫలితాలు – ఇటీవలి ప్రజారోగ్య కార్యక్రమాలు మరియు కార్యక్రమాలు.

🔥 Download Group 2 Syllabus

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!